อภิโชค เลขเด็ด หวยดัง หวยเด็ด เว็บหวยออนไลน์ คำนวณหวยบนดิน
22 พฤศจิกายน 2017, 04:00:24 *
ผลงานห้อง Super VIP (งวด16พ.ย.60)
อ.apichoke ถูกตรง 98
อ.goodyjung ถูกสามตัวสลับ 139
อ.goodrich ถูกอีกแล้ว! สามตัวสลับ 913
ซองพลัง เริ่มดังอีกแล้ว ถูกเด่น 1 งวดที่๓

สะท้านวงการ! อ.goodrich ให้ถูก 5 งวดซ้อน
ผลงานโทร.1900 222 111 (งวด16พ.ย.60)
กด3 อ.goodrich ให้ถูกอีกแล้ว 913 ออก391 (ให้ถูก5งวดซ้อน)
กด4 สายด่วนเลขเด็ด ให้ถูกตรงๆ 91 เลขโดย อ.อภิโชค

เลขเด็ด SMS ส่งตรงเข้ามือถือ
L02 เลขเด่นเว็บอภิโชค ถูกตรงๆ 91 (โดย อ.อภิโชค)
L03 เลขฮอตอาจารย์ฮิต ถูกสามตัว ให้ 913 ออก 391 (อ.goodrich)

สมัครฟรี! รับเลขเด็ดคัดพิเศษ ส่งตรงเข้ามือถือ พิมพ์ L03 ส่ง 4888034

หน้าแรก   หวยรัฐบาล SUPER VIP ช่วยเหลือ ปฏิทิน แท็ก เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาหารแสลง ห้ามกินเมื่อป่วย 10 โรคต่อไปนี้  (อ่าน 14435 ครั้ง)
พุดจีบน้องคุณยายพุดซ้อน
Golden Hero 8
*

พลังน้ำใจ: 14865

« เมื่อ: 27 มีนาคม 2012, 11:38:55 »

อาหารแสลง คือ อาหารที่จะทำให้อาการป่วยของโรคนั้นๆ ทรุดหนักขึ้นเมื่อเราทาน อาหารแสลง นั้นเข้าไป ฉะนั้นเมื่อเวลาที่เราเป็นโรคอะไรสักอย่างก็มักจะมีการห้ามทาน อาหารแสลง นั้นๆ ขึ้นมาเพื่อไม่ให้โรคนั้นเป็นหนักขึ้นหรือรุกรามไปมากกว่าที่เป็นอยู่นั้น เองค่ะ และวันนี้เราก็มีคำแนะนำเกี่ยวกับ อาหารแสลงห้ามกินเมื่อป่วย อีกด้วยค่ะ ซึ่ง 10 โรคต่อไปนี้จะห้ามอาหารแสลงอะไรบ้างก็มาดูกันได้เลยค่ะว่าอาหารแสลงของแต่ละ โรคนั้นมีอะไรกันบ้างเอ่ยที่ห้ามกิน
“อาหารแสลง” ห้ามกินเมื่อป่วย

1. เป็นไข้หวัด มีไข้สูง

ควรหลีกเลี่ยงอาหารไม่สุก อาหารที่เย็นมากๆ อาหารทอด อาหารมัน ซึ่งเป็นอาหารที่ย่อยยาก จะทำให้เกิดความร้อนสะสมเปรียบเสมือนอาหารเชื้อเพลิงหรือเป็นการเติมน้ำมัน เข้าไปในกองไฟ

2. โรคกระเพาะ

ควรหลีกเลี่ยงเครื่องดื่มประเภทแอลกอฮอล์ ชาแก่ๆ กาแฟ ของเผ็ด ของทอด ของมัน เพราะอาหารเหล่านี้ ทำให้เกิดความร้อนสะสมทำให้โรคหายยาก ทางที่ดีควรจะรับประทานอาหารปริมาณน้อยๆ แต่บ่อยครั้ง รับประทานอาหารให้ตรงเวลาและเป็นอาหารที่ย่อยง่าย

3. โรคความดันเลือดสูง

ควรหลีกเลี่ยงอาหารมันอาหารที่มีคอเรสเตอรอลสูง เช่น หมูสามชั้น ไขกระดูก ไข่ปลา โกโก้ รวมทั้งเหล้า เพราะอาหารเหล่านี้ทำให้เกิดความร้อนชื้นสะสมในร่างกายและความชื้นก็มีผลก็ ทำให้เกิดความหนืดของการไหลเวียนทุกระบบในร่างกาย และความร้อนก็จะไปกระตุ้นทำให้ความดันสูงนอกจากนี้ควรหลีกเลี่ยงอาหารรสเผ็ด หรืออาหารหวานมาก รวมทั้งผลไม้อย่างลำไย ขนุน ทุเรียน

4. โรคตับและถุงน้ำดี

หลีกเลี่ยงเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์ อาหารมัน เนื้อติดมัน เครื่องในสัตว์ อาหารทอด อาหารหวานจัด เพราะแพทย์จีนถือว่าตับและถุงน้ำดีมีความสัมพันธ์กับระบบย่อยอาหาร การได้อาหารประเภทดังกล่าวมากเกินไปจะทำให้สมรรถภาพของการย่อยอาหารอ่อนแอลง และเกิดโทษต่อตับและถุงน้ำดีอีกต่อหนึ่ง

5. โรคหัวใจและโรคไต

ควรหลีกเลี่ยงอาหารรสเค็มจัดเพราะจะทำให้มีการเก็บกักน้ำการไหลเวียนเลือดจะ ช้าทำให้หัวใจทำงานหนักขึ้น ไตต้องทำงานขับเกลือแร่มากขึ้น ส่วนอาหารรสเผ็ดก็ควรหลีกเลี่ยงเพราะทำให้กระตุ้นการไหลเวียนสูญเสียพลังงาน และหัวใจก็ทำงานหนักขึ้นเช่นกัน

6. โรคเบาหวาน

หลีกเลี่ยงอาหารรสหวานหรือแป้งที่มีแคลอรี่สูง เช่น มันฝรั่ง มันเทศ ควรรับประทานอาหารพวกถั่ว เช่น เต้าหู้ นมวัว เนื้อสันไม่ติดมัน ปลา ผักสด

7. นอนไม่หลับ

หลีกเลี่ยงชา กาแฟ รวมทั้งการสูบบุหรี่ เพราะอาหารเหล่านี้ มีฤทธิ์กระตุ้นประสาททำให้ไม่ง่วงนอนหรือนอนไม่หลับสนิท

8. โรคริดสีดวงทวารหรือท้องผูก

หลีกเลี่ยงอาหารประเภทหอม กระเทียม ขิงสด พริกไทย พริก เพราะอาหารเหล่านี้อาจทะให้ท้องผูก หลอดเลือดแตกและอาการริดสีดวงทวารกำเริบ

9. ลมพิษ ผิวหนังอักเสบ หรือโรคหอบหืด

ควรหลีกเลี่ยงเนื้อแพะ เนื้อปลา กุ้ง หอย ปู ไข่ นม และอาหารรสเผ็ด เพราะจะไปกระตุ้นและทำให้อาหารผิวหนังกำเริบ

10. สิวหรือต่อมไขมันอักเสบ

งดอาหารเผ็ดและมันเพราะทำให้เกิดการสะสมความร้อนชื้นของกระเพาะอาหาร ม้าม มีผลต่อความร้อนชื้นไปอุดตันพลังของปอด ควบคุมผิวหนังขนตามร่างกายทำให้เกิดสิว

ขอขอบคุณข้อมูลจาก ไอเอ็นเอ็น

♫♥♪♥ พ ริ ม ♫♥♪♥
สมาชิกกิตติมศักดิ์VIP16สค19 สมาชิกระดับอาจารย์ C5 รองWebmaster
Diamond Hero 9
*

พลังน้ำใจ: 247416

ข่าวหวย ข่าวดังเลขเด็ด

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 มีนาคม 2012, 11:47:21 »

ข้อมูลมีประโยชน์มาก ขอบคุณน๊าค่ะ
มะลิซ้อน
Hero Mb6
*

พลังน้ำใจ: 2165

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 เมษายน 2012, 17:48:20 »

p*. p*. p*. p*. p*. p*. p*. p*. p*. p*.
mayafter
New Mb-1
*

พลังน้ำใจ: 0

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2012, 04:29:04 »

........................ขอบคุณครับ....
............ขอบคุณครับ...ขอบคุณครับ
........ขอบคุณครับ.........ขอบคุณครับ
.....ขอบคุณครับ...............ขอบคุณครับ
...ขอบคุณครับ....................ขอบคุณครับ.....................ขอบคุณครับ....
..ขอบคุณครับ......................ขอบคุณครับ........ขอบคุณครับ.....ขอบคุณครับ
.ขอบคุณครับ........................ขอบคุณครับ.....ขอบคุณครับ..........ขอบคุณครับ
ขอบคุณครับ.........................ขอบคุณครับ...ขอบคุณครับ.............ขอบคุณครับ
.ขอบคุณครับ...........................ขอบคุณครับ................................ขอบคุณครับ
..ขอบคุณครับ........................... Thank ...................................ขอบคุณครับ
...ขอบคุณ ครับ...................................................................... ขอบคุณครับ
.....ขอบคุณ ครับ..................................................................ขอบคุณครับ
.........ขอบคุณ ครับ..........................................................ขอบคุณครับ
............ขอบคุณครับ.................................................. ขอบคุณครับ
................ขอบคุณครับ.........................................ขอบคุณ ครับ
..................ขอบคุณครับ.................................ขอบคุณครับ
......................ขอบคุณครับ..................ขอบคุณครับ
..........................ขอบคุณครับ....ขอบคุณครับ
...................................ขอบคุณครับ.
......................................Thank. สุดยอด สุดยอด สุดยอด

ฺBaby Uthai
SUPER VIP3-16Dec17
Golden Hero 8

พลังน้ำใจ: 22825

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 มกราคม 2013, 12:42:42 »

t"* t"* t"* t"* t"* t"*

สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด

ดอกไม้ให้คุณ ดอกไม้ให้คุณ ดอกไม้ให้คุณ ดอกไม้ให้คุณ ดอกไม้ให้คุณ ดอกไม้ให้คุณ

โชคดี โชคดี โชคดี โชคดี โชคดี
Meaw70
Hero Mb6
*

พลังน้ำใจ: 2541

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2013, 09:04:30 »

ขอบคุณค่ะ
LEO 554
Super Hero7
*

พลังน้ำใจ: 6314

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2013, 09:33:26 »

จากประสบการณ์ของตัวเอง การดื่มน้ำจากสมุนไพรเช่น น้ำใบย่านาง น้ำกระเจี๊ยบ น้ำขิงและน้ำสมุนไพรอื่นๆ
โดยเฉพาะน้ำจากมะระขี้นก โดยเอามะระขี้นกไปอบหรือตากให้แห้ง  แล้วนำมาชงเหมือนน้ำชา รสชาติขมนิดๆแต่คุณภาพเยี่ยมมากเลย ลองทำดูซีครับ คลอเรสโตรอล /ไขมันในเลือด/ลดลงไปเอง  ผมไปตรวจสุขภาพประจำปีที่โรงพยาบาล ปรากฏว่าปกติดี และที่สำคัญหัวถึงหมอนก็หลับแล้ว และโรคหวัดไม่เคยเป็นมาหลายปีแล้วครับ

tomoa
Junior Mb2
**

พลังน้ำใจ: 0

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2017, 14:41:48 »

เป็นกระเพาะ แต่ชานม กาแฟทุกเช้าเยน
-____-

แท็ก:
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์