อภิโชค เลขเด็ด หวยดัง หวยเด็ด เว็บหวยออนไลน์ คำนวณหวยบนดิน
27 เมษายน 2024, 05:54:56 *
"สนับสนุนซื้อสลากกินแบ่งรัฐบาลเท่านั้น"

ผลงานห้อง VIP (งวด 16 เม.ย.67)
อ.apichoke ถูกสามตัวสลับ 589 ถูกตัวกลับเลขท้าย รว.ที่๑ 89 ถูกเลขท้าย๒ตัว 79
ถูกปักหลักสิบเต็มๆ 9 เลขเด่นวันหวยออก ถูกเด่น 5

ออก 598-79
   หน้าแรก   หวยรัฐบาล SUPER VIP หนังสือหวย VIP สมัคร vip ช่วยเหลือ แท็ก เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก Register  
ฝากภาพ i-pic
หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 17 มกราคม 2564 ลุงตู่+น้องต้น ขอให้ตังค์หล่นตุ๊บๆๆลงกะละมัง  (อ่าน 50272 ครั้ง)
Tu-Silvercar
ยอดปรมาจารย์ C11
Golden Hero 8
*

พลังน้ำใจ: 51275

Lucky Tiger.

« ตอบ #650 เมื่อ: 15 มกราคม 2021, 18:38:50 »

รับโทรศัพท์ จากสายเข้าจากเจ้าลูกชายบุญธรรม
ที่อุปการะต่อจากป้าโม(แม่ลุงตู่)ที่เลี้ยงมา จนป้าโมเสียเมื่อปี 2541 ซึ่งป้าโมเป็นพี่สาวของแม่ผม ลุงตู่ถึงเรียกแม่ผมว่าน้า
ก็เท่ากับผมเป็นลูกพี่ลูกน้องกันกับลุงตู่

หลังจากที่ป้าโมเสีย 12 เมษายน 2541 และ ลุงเหลิม(พ่อลุงตู่)เสีย 21 เมษายน 2541
เสร็จงานศพเรียบร้อย ลุงตู่ได้คุยกับผมเป็นการส่วนตัวว่า จะขัดข้องอะไรมั้ยถ้าจะให้เจ้าอาร์มไปอยู่ด้วยกับผม เจ้าอาร์มก็คือเจ้าลูกชายบุญธรรมที่ผมกำลังจะพูดถึงนี่แหละครับ

ชีวิตเจ้าอาร์ม เกิดมาจากความไม่พร้อมของคนในวัยรุ่นที่ไม่รู้จักป้องกัน
แม่เจ้าอาร์มคือลูกสาวคนโตของพี่สาวลุงตู่(ป้ามวล)ที่อยู่กรุงเทพฯ
ลุงตู่มีศักดิ์เป็นตา ของเจ้าอาร์ม
ผมมีศักดิ์เป็นน้า ของเจ้าอาร์ม เพราะอายุน้อยกว่าแม่เจ้าอาร์ม

หลังจากที่แม่เจ้าอาร์มคลอดเจ้าอาร์ม ได้เพียงประมาณครึ่งเดือน ก็เดินทางมาตะพานหิน มาเพื่อขอร้องให้ป้าโมช่วยดูแลเจ้าอาร์มให้หน่อย โดยที่สัญญาว่าจะส่งเสียค่านมค่าดูแลมาให้ แต่จนถึงวันที่ป้าโมเสีย (5-6ปี) ไม่เคยได้เงินส่งมาให้สักบาทเดียว
ลุงตู่ซึ่งอยู่กับป้าโมตลอดอยู่แล้วที่ตะพานหิน ก็ทำหน้าที่เลี้ยงดูเจ้าอาร์มจนโตมาจนถึงวันที่ป้าโมเสีย

ลุงตู่บอกว่า เหตุผลที่ถามว่าผมจะขัดข้องอะไรมั้ยถ้าจะให้เจ้าอาร์มไปอยู่พิดโลกด้วยกับผม เพราะพี่น้องลุงตู่ทุกคนปฎิเสธที่จะรับอุปการะเจ้าอาร์มกันหมด ลุงตู่เองก็กลัวว่าจะดูแลเจ้าอาร์มได้ไม่ดีเท่าที่ควร

ผมตอบตกลงลุงตู่ไปในวันนั้น
และหลังจากเสร็จงานศพ ผมจะกลับพิดโลกและมีเจ้าอาร์มกลับมาด้วยพร้อมข้าวของเครื่องใช้ของเจ้าอาร์ม ตอนนั้นเจ้าอาร์มอายุประมาณ 6 ปี
ก่อนออกเดินทางมา ลุงตู่คุยกับเจ้าอาร์มว่า
"อาร์ม ต่อไปนี้เอ็งจะต้องไปอยู่กับน้าต้นเขานะ ไปขึ้นโรงเรียนที่พิดโลก ไปเป็นคนพิดโลกนะ แล้วตาตู่จะไปเที่ยวหาบ่อยๆ และต่อจากนี้ไปให้เอ็งเรียกน้าต้นเขาเสียใหม่ว่า "พ่อต้น" เพราะถ้าเอ็งไม่มีพ่อหรือแม่เอ็งตะขึ้นโรงเรียนไม่ได้นะ(ลุงตู่คงไม่อยากให้เหลนมีปมด้อย)"
และก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ จากตั้งแต่วันนี้จนถึงทุกวันนี้ เจ้าอาร์มเรียกผมว่า พ่อ ทุกครั้งไม่มีลืมสักครั้ง
ผมดูแลเจ้าอาร์มจนถึงจบมัธยมต้น ป้ามวล(พี่สาวลุงตู่)ก็ติดต่อมาว่าจะให้เจ้าอาร์มไปอยู่กรุงเทพฯ ให้หางานทำ เพราะรบกวนผมมานานมากแล้ว

ตอนเจ้าอาร์มไปกรุงเทพฯ ผมเป็นคนไปส่งเอง ตอนลาจากกัน ผมนี่สงสารเจ้าอาร์มมาก ร้องไห้จะกลับพิดโลกกับผม

ปัจจุบันนี้ เจ้าอาร์ม มีครอบครัวแล้ว มีกิจการขายอาหารเล็กๆอยู่แถวเจเจมอลล์ ให้แฟนดูแลร้าน ส่วนเจ้าอาร์มขี่มอไซค์เป็นไลน์แมน เพื่อให้มีรายได้เพิ่มขึ้น
เจ้าอาร์มอยู่กับผม จนติดนิสัยรักหมาเป็นชีวิตจิตใจเหมือนกันกันผม ปัจจุบันมีเลี้ยงอยู่ 4 ตัว ไม่รวมหมาจรอีก

ผมส่งไลน์ไปสวัสดีปีใหม่เจ้าอาร์มเมื่อวานนี้
เจ้าอาร์มอ่าน แต่ไม่ได้ตอบ
วันนี้โทรศัพท์มาหาเลย...
"สวัสดีปีใหม่ครับพ่อ พ่อสบายดีมั้ยครับ ขอให้พ่อมีความสุขมากๆ สุขภาพแข็งแรง ถูกหวยทุกงวดนะครับ เผื่อถ้าอาร์มไม่มีตังค์ใช้จะได้ขอพ่อใช้มั่ง อาร์มพูดเล่นนะครับพ่อที่จะขอตังค์พ่อใช้น่ะ อาร์มคิดถึงพ่อเสมอนะครับ อาร์มไม่เคยลืมพ่อเลย ถึงแม้ว่าพ่อจะไม่ใช่พ่อแท้ๆของอาร์ม แต่พ่อกลับดูแลอาร์มให้มีชีวิตเติบโตมาจนถึงวันนี้ และตาตู่อีกคนนึงที่อาร์มจะลืมไม่ได้เลย แม่อาร์ม+พ่ออาร์มแท้ๆเจอกันในกรุงเทพฯเขาทำเหมือนอาร์มไม่ใช่ลูกคือเวลาติดต่อไปหาเขาบอกว่าจะไปหา เขาปฎิเสธหลายครั้ง อาร์มเลยคิดว่า จะไปตอแยเขาทำไม เขาเป็นพ่อ+แม่เราแท้ๆแต่ไม่ได้ครึ่งพ่อต้นของอาร์มเลยสักนิดเดียว (ปัจจุบันนี้พ่อ+แม่ของอาร์มแยกทางกันแล้วได้ประมาณ10กว่าปี) อาร์มขอโทษพ่อด้วยนะครับที่เมื่อวานนี้ไม่ได้ตอบไลน์หรือโทรศัพท์กลับหาพ่อ ช่วงนี้อาร์มขี่มอไซค์เป็นไลน์แมนน่ะครับพ่อ เหนื่อยมาก แต่ได้ตังค์ก็โอเคอยู่ครับ อาร์มว่างเมื่อไหรจะขับรถกลับไปเที่ยวหาพ่อนะครับ รักพ่อเสมอนะครับ ก่อนวางสายได้ยินเสียงเจ้าอาร์มเหมือนเสียงคนจะร้องไห้"

ผมตอบกลับไป...
"สวัสดีลูก พ่อสบายดี ดูแลตัวเองดีๆนะ ระมัดระวังตัว อย่าใจร้อน ขอให้ทำอะไรก็สำเร็จ ขอบใจมากนะที่ยังไม่ลืมพ่อ"

เจ้าอาร์ม ถูกเลี้ยงคู่กันกับเถ้าแก่น้อยที่จะพานหิน
เถ้าแก่น้อย เกิด 7 กันยายน 2533
เจ้าอาร์มเกิด 24 กรกฎาคม 2535
ห่างกับเถ้าแก่น้อย 2 ปี
สองคนมีอะไรต่างกัน
เถ้าแก่น้อย เจ้าสำอางค์ ต้องดูดีไว้ก่อน
ส่วนเจ้าอาร์ม ลูกชายบุญธรรมผม เป็นขาลุยแบบบ้านๆ สายเอนเตอร์เทนชนิดที่ว่าถอดแบบผมออกมาเกือบร้อยเปอร์เซ็นต์ ต่างจากหลานชาย(ลูกพี่ชายผม)ผมซึ่งไม่ค่อยมีอะไรเหมือนผมสักเท่าไหร่ในเรื่องของนิสัยใจคอ

วางสายเจ้าอาร์ม
ลุงตู่แซว...
"โห เจ้าต้น ถึงกับน้ำตาไหลเลยรึไงนั่น นี่ขนาดไม่ใช่ลูกที่ทำออกมาเองนะยังร้องไห้น้ำตาไหลได้ เอาน่าเจ้าอาร์มมันไปอยู่กรุงเทพฯ เอาตัวรอดได้ก็ถือว่าดีแล้วนะ และที่มันดีอีกอย่างคือ มันไม่ลืมพ่อต้นของมันที่ดูแลเลี้ยงดูมันมา แค่นี้มันก็ไม่ตกอับกรือยากจนได้หรอกนะ ถึงแม้ไม่ได้จดทะเบียนเป็นลูกบุญธรรมตามกฎหมาย แต่ก็เหมือนเป็นลูกบุญธรรมของเราจริงๆนะเจ้าต้น ที่ตะพานหินเขาจะพูดและมองตลอดว่าเจ้าอาร์มเป็นลูกเจ้าต้น"

เบอร์เจ้าอาร์ม XXX-2284868
โทรหาผมเบอร์ XXX-6442214

เจ้าอาร์มเคยพูดบอกว่า "เบอร์โทรศัพท์เบอร์เดียวที่อาร์มจำได้โดยไม่ต้องบันทึกหรือจด คือเบอร์พ่อต้นของอาร์มคนเดียว นอกนั้นเบอร์คนอื่นอาร์มจำไม่ได้"

เลี้ยงดูมา ถ้าจะลืมพ่อบุญธรรม ก็แย่ล่ะนะเจ้าอาร์ม
แต่เจ้านี่ ต่างจากเจ้าแชมป์มากๆ แต่นิสัยใจคอเหมือนเจ้าต้นหลายอย่าง รักหมาเป็นชีวิตจิตใจ ทำเรื่องบ๊องๆได้เหมือนกันนะ
ลุกที่ไม่ได้ทำให้เกิด เหมือนแค่อาศัยท้องเขามาเกิดเพื่อมาให้ได้รับดูแลนะเจ้าต้น

สิ่งที่ดีสุดคือการทำดี

*

« ตอบ #651 เมื่อ: 15 มกราคม 2021, 18:39:34 »

กำลังใจ thank2 thank2 thank2 thank2 กำลังใจ

ขอให้มีความสุข สมหวัง ร่ำรวยเงินทอง
 โชคดีร่ำรวย โชคดีร่ำรวย โชคดีร่ำรวย

*

« ตอบ #652 เมื่อ: 15 มกราคม 2021, 18:40:44 »

กลับเข้าบ้านเรียบร้อย
หลังจากที่บอกไว้ว่าจะออกไปหาซื้อไก่ย่างวิเชียรบุรีมากินกันตอนค่ำ

ขับรถไปเจอร้านขายส้ม จอดรถแวะดูหน่อย
ได้ส้มสายน้ำผึ้ง 3 กิโลกรัม กิโลกรัมละ 60 บาท
มีทั้งหมด 24 ลูก
จ่ายไป 180 บาท

ก่อนถึงร้านไก่ย่าง มีร้านไก่ต้มน้ำปลาเจ้าประจำที่เคยซื้อกิน
จอดรถแวะซื้อ บอกพี่แม่ค้าว่าเอาตัวใหญ่ 2 ตัว ทำเป็น 2 ชุด
(ผมจะเอาไปสวัสดีปีใหม่คุณครูที่บ้านอยู่ข้างวัดหลวงพ่อใหญ่)
พี่แม่ค้าบอกว่าตัวละ 220 2 ตัว 440 บาท

ออกจากร้านไก่ต้มน้ำปลา ถึงร้านขายไก่ย่างวิเชียรบุรี
ซื้อไก่ย่าง 1 ตัว 150 บาท
ส้มตำปลาร้า 1 ถุง 30 บาท
ข้าวเหนียว 20 บาท
ตรงนี้จ่ายไป 200 บาท

หลังจากนั้นขับรถเล่นดูวิวข้างทาง
เลี้ยวซ้ายก่อนถึงสำนักงานตำรวจภูธรภาค 6
ขับไปเรื่อยๆ ดูทุ่งนา ดูบ้านเรือนชาวบ้าน
ขึ้นสะพานข้ามแม่น้ำน่าน เตรียมเข้าเมือง
ก่อนถึงเซ็นทรัล มีปั๊มน้ำมัน ปตท อยู่
ลุงตู่บอกว่าแวะให้หน่อยจะเข้าห้องน้ำ
ก็ลวกันครบ ไม่ใช่น้อยหัวเหม่งได้เดินดูธรรมชาติข้างๆร้านกาแฟอเมซอนด้วย เพราะพ่อต้นจะสูบบุหรี่สักหน่อย
สูบบุหรี่เสร็จ ลุงตู่ขึ้นรถกัน
ผมสตาร์ทรถเปิดแอร์ให้ แล้วถามลุงตู่กับป้าปุ้ยว่าหิวมั้ย
ป้าปุ้ยบอกว่ากินอะไรสักกน่อยก็ดีเหมือนกันนะ
ผมเลยบอกว่างั้นรอแป๊บ เดี๋ยวผมไปดูอะไรให้กลับไปกินที่บ้าน

มองไปเห็นร้านชายสี่บะหมี่เกี๊ยว
สั่งบะหมี่หมูแดง พิเศษหมูแดง แห้ง 1 น้ำ 1
จอถั่วป่นใส่ถุงรวมไปกับชุดครื่องปรุงให้ผมด้วยนะครับ
จ่ายตังค์ 100 บาท

ออกจากปั๊ม ขับมาเรื่อยๆ ข้ามสะพานหน้าวัดหลวงพ่อใหญ่
เลี้ยวซ้ายคอสะพาน เลี้ยวตรงไปชบอรถที่หน้าวิหารหลวงพ่อ แล้วไหว้หลวงพ่อกันบนรถ
เสร็จแล้วขับต่อถึงสุดรั้ววัดหลวงพ่อ เลี้ยวขวาตรงนั้นเลย
ขับไปอีกหน่อยถึงบ้านคุณครูที่เคารพนับถือกัน
ลงไปเรียกคุณครู แต่คุณลุงเปิดบ้านออกมา
ผมถามว่า อ้าวแล้วคุณครูไปไหนล่ะครับ
คุณลุงบอกว่า คุณครูขึ้นบ้านไปอาบน้ำ ยังไม่ลงมา
ผมเลยเอาถุงไก่ต้มน้ำปลายื่นให้คุณลุง
บอกคุณลุงว่า ผมเอามาให้คุณลุง กับคุณครู กินกันและสวัสดีปีใหม่ด้วยครับ
คุณลุงให้ศีลให้พรผมกับลุงตู่ยกใหญ่
บ้านคุณลุงเลขที่ 17/10
รถมอไซค์จอดอยู่ในบ้าน 2 คัน
ของลูกชายคุณลุง 1XX-34
ของคุณลุง 1XX-289

รวมใช้ตังค์ไป 920 บาท
ถ้าหักแยกค่าไก่ที่ซื้อไปฝากคุณลุง ก็เหลือเฉพาะที่บ้านผม 700 บาท

จบทริปสั้นๆสำหรับวันนี้...

อิ่มท้องและ สุขใจที่ได้แบ่งปันด้วยนะ

*

« ตอบ #653 เมื่อ: 15 มกราคม 2021, 18:41:15 »

ให้กำลังใจ ขอให้รวย Fyou for u เฮงๆๆ

ขอให้มีความสุข สมหวัง ร่ำรวยเงินทอง
 โชคดีร่ำรวย โชคดีร่ำรวย โชคดีร่ำรวย

*

« ตอบ #654 เมื่อ: 15 มกราคม 2021, 18:43:37 »

วันนี้เป็นวันแรกที่เริ่มใช้โปรโมชั่นใหม่ที่เครือข่ายมือถือมอบให้แก่ผม
โปร 399 รวม vat7% 426.93
ได้เน็ตไม่อั้นไม่ลดสปีดที่ความเร็ว 20Mbps
โทรฟรีในเครือข่ายตลอด 24 ชั่วโมง ครั้งละ 30 นาที
โทรฟรีนอกเครือข่าย 300 นาที

โดยรวมเน็ตไหลลื่นดีมาก ไม่มีกระตุกให้รำคาญใจแต่อย่างใด

ของลุงตู่เป็นโปรเน็ตเติมเงินแบบรายเดือน 350 รวม vat7% 374.50
ความเร็วเน็ตไม่อั้นไม่ลดสปีดที่ความเร็ว 1Mbps
โปรโทรทุกเครือข่ายนาทีละ 0.55
ลุงตู่บอกว่าดีมากกว่าอันเดิมที่ลุงตู่ใช้ 512Kbps
โปรใหม่ลุงตู่ดูลิเกในโทรศัพท์ไม่เสียอารมณ์

ไม่มีสาระ เพียงเล่าสู่กันฟังเฉยๆครับ

ลื่นไหลดีเชียวล่ะนะเจ้าต้น ขอบใจมากที่ช่วยเลือกโปรโมชั่นดีๆให้ลุงตู่
ลุงตู่ไม่เข้าใจว่าทำไมคนถึงได้ว่าเครือข่ายนี้กันจัง
แล้วทำไปตระกูลเราใช้เครือข่ายนี้กันหมด ไม่เห็นมีบ่นกันเลยนะ แปลกจริงหนอ

*

« ตอบ #655 เมื่อ: 15 มกราคม 2021, 18:44:45 »

thank you

*

« ตอบ #656 เมื่อ: 15 มกราคม 2021, 18:46:07 »

ดูสถิติในใบตรวจสลาก
ลองนำ 3 ตัวบน คูณ 2 ตัวล่าง
ถ้าหลักร้อยบนเป็น 0 ไม่ต้องใส่ 0 ให้ใส่ตัวเลขถัดมา
ถ้าหลักสิบล่างเป็น 0 ก็เหมือนกัน ให้ใช้ตัวถัดมาตัวเดียว
ลองดูจาก 404-40
404×40=16160 ออก 661-46 บ+ล
661×46=30406 ออก 994-84 บ+ล
994×84=83496 ออก 303-70 บ
303×70=21210 ออก 628-19 บ+ล
628×19=11932 ออก ???-??

ลุงตู่ว่างวดนี้มีสิทธิ์มาบนล่างนะ

*

« ตอบ #657 เมื่อ: 15 มกราคม 2021, 18:46:27 »

+1j 1jอ.ลุงตู่  เฮงๆๆ ขอบคุณมาก
 +1j 1jอ.ต้น  เฮงๆๆ ขอบคุณมาก

*

« ตอบ #658 เมื่อ: 15 มกราคม 2021, 18:47:27 »

นั่งกินส้มกันที่ซื้อมาเมื่อตอนบ่าย
ลุงตู่บอกว่าหวานอร่อยถูกใจ
ผมเลยถามลุงตู่ว่า "อร่อยจริงรึน่ะแกล้งชมนะ ถ้าอร่อยจริง เดี๋ยวหมดเมื่อไหร่ ผมจะไปซื้อใหม่ ซื้อร้านเดิมนี่แหละ"

ลุงตู่บอกว่า "พูดจริงๆ หวานอร่อยดีจริงๆ ต่างจากส้มโชกุนที่คุณครูเอามาให้ตอนนั้นอีกนะ"

ผมเลยบอกว่า "ลุงตู่ครับ ผมกินสายน้ำผึ้งตลอดครับ สายพันธุ์อื่นจะซื้อก็ต่อเมื่อสายน้ำผึ้งไม่มีจริงๆนะครับ"

เชื่อแล้วละนะ ถ้าไม่อร่อยคือเจ้าต้นไม่กิน 

*

« ตอบ #659 เมื่อ: 15 มกราคม 2021, 18:47:48 »

*

« ตอบ #660 เมื่อ: 15 มกราคม 2021, 18:48:06 »

ForU คำขอบคุณ

*

« ตอบ #661 เมื่อ: 15 มกราคม 2021, 18:48:31 »

ขอบคุณครับ คำขอบคุณ รวยย ขอบคุณครับ

*

« ตอบ #662 เมื่อ: 15 มกราคม 2021, 18:48:57 »

ForU foru

*

« ตอบ #663 เมื่อ: 15 มกราคม 2021, 18:49:52 »

รวยย กำลังใจ2 ถนนเงียบมากค่ะจารต้น  กำลังใจ

วันนั้นเงียบ วันนี้น่าจะไม่เงียบแล้วไหมนะคุณหน่อย

*

« ตอบ #664 เมื่อ: 15 มกราคม 2021, 18:50:21 »

ForU thank2 รวยแล้วรวยอีก รวยแล้วรวยอีก รวยแล้วรวยอีก รวยแล้วรวยอีก รวยแล้วรวยอีก รวยแล้วรวยอีก

*

« ตอบ #665 เมื่อ: 15 มกราคม 2021, 18:52:10 »

กับข้าวก็เช้า ผมกินเสร็จเมื่อตะกี้ ผมไม่ค่อยกินข้าวแต่เช้า
1) แกงปลาดุกใบยอ ใส่ใบยอเยอะๆ ผมชิบครับพวกผักเยอะๆ
2) ผัดกระเพราหมู ใส่ใบกระเพราเยอะๆ
3) กุนเชียงทอด ซื้อจากร้าน"เจ้าสัว"ที่มีขายในปั๊มน้ำมัน ปตท เป็นกุนเชียงมาจากโคราชจังหวัดบ้านเกิดผมครับ
และมีผักสดไว้ให้กินคู่กับข้าวแก้เลี่ยนครับ
บ้านนี้กินผักกันเก่งครับ หมาน้อยหัวเหม่งนี่ขาดผักไม่ได้เลย เมื่อตอนสายก็กินแครอทต้ม พี่ๆสี่ขาตั้งแต่เห็นหมาน้อยหัวเหม่งกินผักเป็นตัวอย่าง เดี๋ยวนี้กินตามอย่างกันหมดเลย  

ภัตตาคารบ้านทุ่ง 

*

« ตอบ #666 เมื่อ: 15 มกราคม 2021, 18:52:45 »

ขอบคุณครับ คำขอบคุณ รวยย ขอบคุณครับ

*

« ตอบ #667 เมื่อ: 15 มกราคม 2021, 18:53:09 »

กำลังใจ2

love love  ให้กำลังใจ ให้กำลังใจ love love

*

« ตอบ #668 เมื่อ: 15 มกราคม 2021, 18:53:25 »

โชคดีร่ำรวย Fyou

*

« ตอบ #669 เมื่อ: 15 มกราคม 2021, 18:56:06 »

พี่มหาสุเอาปฎิทินวัดหลวงพ่อใหญ่มาให้ผมกับลุงตู่ คนละอัน
และมีของดีมาให้ผมกับลุงตู่อีกคนละชุด
เป็นเหรียญหลวงพ่อใหญ่ รุ่นปิดทอง ปี 2547
รุ่นนี้จะมีสองขนาดตามรูปที่ผมถ่ายให้ดูเลยครับ
แต่รุ่นนี้หาไม่ได้นานแล้ว
แต่เมื่อตอนก่อนปีใหม่ ที่วัดหลวงพ่อใหญ่มีข่าวว่า กำลังรื้อหลังคารอบๆวิหารหลวงพ่อใหญ่เพื่อเปลี่ยนกระเบื้อง
แล้วมีเจ้าหน้าที่วัดพบกับเหรียญรุ่นนี้อยู่จำนวนหนึ่ง
จึงเปิดให้บูชาในราคา เหรียญใหญ่ 499 เหรียญเล็ก 299
และหมดในเวลาไม่นานเท่าไหร่

แต่วันนี้ เหลือเชื่อ พี่มหาสุ นำเหรียญหลวงพ่อใหญ่ทั้งสองขนาดนี้ มาให้ผมกับลุงตู่ เป็นของขวัญปีใหม่

พี่มหาสุบอกว่า "ของดี ไม่ต้องดิ้นรนไขว่ขว้า หากมีวาสนาจะมาหาเองนะต้น พี่รู้สึกถูกชะตากับเอ็งและพี่ตู่ เก็บรักษาไว้ให้ดีๆ หลวงพ่อใหญ่ที่พี่ให้ทุกครั้งคือของแท้ทั้งหมด"

ของผม
ด้านหลังของเหรียญใหญ่ มีตัวเลขปีพ.ศ. ๒๕๔๗
ด้านหลังเหรียญเล็กมีรายละเอียด ๑๗ พ.ย. ๔๗
และมีตัวเลขตอกโค้ตด้านล่างสุด ๑๗๒๓

ของลุงตู่
ด้านหลังของเหรียญใหญ่ มีตัวเลขปีพ.ศ. ๒๕๔๗
ด้านหลังเหรียญเล็กมีรายละเอียด ๑๗ พ.ย. ๔๗
และมีตัวเลขตอกโค๊ตด้านล่างสุด ๓๐๔๔

ไม่รู้ว่ามหาสุเขาถูกชะตาอะไรยังไงกันกับเจ้าต้น แต่ก็เป็นความปรารถนาที่เขาอยากให้
ก็ขอให้เขาเจริญๆยิ่งๆขึ้นๆไปนะ

*

« ตอบ #670 เมื่อ: 15 มกราคม 2021, 18:56:33 »

พลังใจ H♪♥╣อ.ลุงตู่ คำขอบคุณ goodluck
 พลังใจ H♪♥╣อ.ต้น คำขอบคุณ goodluck

*

« ตอบ #671 เมื่อ: 15 มกราคม 2021, 18:57:26 »

ลุงตู่บอกว่า ขอลาบไก่นะมื้อค่ำวันนี้
อ่ะ...จัดให้ครับลุงตู่

ใส่ข้าวข้าวคั่วเยอะๆ ผมชอบเพราะข้าวคั่วจะทำให้ลายไม่แฉะ
รสชาติเปรี้ยวนำ ตามด้วยเผ็ดแบบกลางๆ(พริกป่นใช้พริกขี้หนูสวน คั่วและตำเอง คั่วพริกทีนึง เสียงตามผมดังไปสามบ้านแปดบ้าน)รสเค็มนิดเดียว
มีผักสดอีกหนึ่งกะละมัง ไว้กับคู่กับลาบ
ผักไม่ได้มีแค่ที่เห็นนะครับ มีเยอะกว่านี้อีกครับ
ถั่วฝักยาว ผักกาดขาว ใบสะระแหน่ แตงกวา ผักชีใบเลื่อย(ผมเรียกผักชีไทย) ต้นหอมสด ผักชี กระเทียมกลีบ(ผมชอบเคี้ยวด้วยกับลาบ)
สุดท้าย...พริกขี้หนู อันนี้ของผมครับ
ตักบายเข้าปาก ตามด้วยพริกหนึ่งเม็ด แล้วตามด้วยผักสด
แล้วล้างคอเป็นระยะด้วยน้องสิงห์เย็นๆ

ผมทำไปตามเรื่องตามราวเด้อครับ อยากใส่อะไรก็ใส่ลงไป
อาจจะไม่เหมือนร้านที่เขาขายกัน
ผมชอบแบบไหน ผมก็ทำแบบนั้นะครับ
แต่นึกถึงคนที่กินด้วย รสชาติเลยต้องเอาแบบให้กินกันได้ครับ

เพิ่มน้ำหนักกันทั้งปีนะ

*

« ตอบ #672 เมื่อ: 15 มกราคม 2021, 18:58:02 »

รวยๆๆ Fyou

*

« ตอบ #673 เมื่อ: 15 มกราคม 2021, 18:58:20 »

*

« ตอบ #674 เมื่อ: 15 มกราคม 2021, 18:58:38 »

แท็ก:
หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42   ขึ้นบน
  พิมพ์