อภิโชค เลขเด็ด หวยดัง หวยเด็ด เว็บหวยออนไลน์ คำนวณหวยบนดิน
02 มิถุนายน 2024, 14:28:20 *
"สนับสนุนซื้อสลากกินแบ่งรัฐบาลเท่านั้น"

ผลงานห้อง VIP (งวด 16 พ.ค.67)
อ.apichoke ถูกตรงสองตัวท้าย รว.ที่๑ 90 ถูกสลับหลัก 069 ปักหลักสิบหน่วย ถูก 9
อ.numchai ถูกตัวกลับสองตัวท้าย รว.ที่๑ 09
อ.พริม ฟันธง ชุดเดียวถูก 06

ออก 690-60
   หน้าแรก   หวยรัฐบาล SUPER VIP หนังสือหวย VIP สมัคร vip ช่วยเหลือ แท็ก เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก Register  
ฝากภาพ i-pic
หน้า: 1 ... 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 [104] 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 119 ... 164   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดโอลิมปัส อัญเชิญเทพีอาธีน่า เทพีดิมิเตอร์ ศาสตราวุธมหาเทพแล้วครับ 16 ม.ค. 57  (อ่าน 396622 ครั้ง)
พีค
Golden Hero 8
*

พลังน้ำใจ: 21919

ผู้รู้จริง..ย่อมถ่อมตัว

« ตอบ #2575 เมื่อ: 10 มกราคม 2014, 10:00:23 »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มกราคม 2014, 10:04:02 โดย พีค » บันทึกการเข้า

พีค
*

« ตอบ #2576 เมื่อ: 10 มกราคม 2014, 10:00:37 »

เพลง ใจนักเลง
สวัสดีค่ะ สวัสดีค่ะ อ พี่หมอ พีคว่าพี่หมอต้องมีความหลังกับเพลงนี้แน่ๆเลยอ่ะ อิอิ แซวเล่นจ้า

0
Super Hero7
*

พลังน้ำใจ: 5163

« ตอบ #2577 เมื่อ: 10 มกราคม 2014, 10:04:50 »

love love ไปทำบุญกลับมาแล้วครับ เอาบุญมาแบ่งปันทีมงานทุก ๆท่านและเพื่อน ๆสมช.ที่รักทุก ๆคนครับ ขอใ็มีความสุข สมหวังในสิ่งที่ปรารถนาทุกประการlove love

รวยๆ รวยๆ รวยๆ รวยๆ รวยๆ รวยๆ รวยๆ รวยๆ
+1พลังน้ำใจ สาธุครับ ขอบุญกุศลจงหนุนนำให้มีแต่สิ่งที่ดีๆๆเข้ามาในชีวิตนะครับ พรุ่งนี้ก้อจะถึงวันเกิดของท่านอ.เฒ่าแก่แล้วนะครับ เรามาร่วมอวยพรกันนะครับ สาธุครับ   love love love
0
Super Hero7
*

« ตอบ #2578 เมื่อ: 10 มกราคม 2014, 10:08:16 »

สูตร รน ลุง

สูตร รส ลุง

สน ลุง

ขอบคุณท่านอ.หมอที่น่ารักมากนะครับ ได้โปรดเมตตาจัด..สามตัวตรง..ให้ท่าน สมช. ทุกๆๆท่านได้ร่ำรวยกันด้วยนะครับ รวมผมด้วยน๊าาครับ  อิอิ Thank you Thank you ส่งใจ ส่งใจ love love เย้เย้ เย้เย้
0
Super Hero7
*

« ตอบ #2579 เมื่อ: 10 มกราคม 2014, 10:11:07 »

ขอให้มีความสุขสดชื่นตลอดวันนะครับ
+1พลังน้ำใจ แงๆๆ คิดถึงมากถึงมากที่สุดครับ ร้องไห้เลยเห็นไหมครับ  (แซวเล่นนะครับ) แต่คิดถึงจริงๆๆครับ คุณทีคนหล่อครับ ขอบคุณสำหรับกำลังใจที่มีให้เราชาวโอลิมปัสเสมอมานะครับ มีความสุขกับวันศุกร์จริงๆๆนะครับ ร่ำรวยๆๆนะครับ Thank you ไปด้วยกัน รวยๆ ส่งใจ
toeyhom
Super Hero7
*

พลังน้ำใจ: 4557

« ตอบ #2580 เมื่อ: 10 มกราคม 2014, 10:11:41 »

love love ไปทำบุญกลับมาแล้วครับ เอาบุญมาแบ่งปันทีมงานทุก ๆท่านและเพื่อน ๆสมช.ที่รักทุก ๆคนครับ ขอใ็มีความสุข สมหวังในสิ่งที่ปรารถนาทุกประการlove love

รวยๆ รวยๆ รวยๆ รวยๆ รวยๆ รวยๆ รวยๆ รวยๆ
งวดนี้ รวย ๆ จ้า

ซ.หมอฯไอซ์
Hero Mb6
*

พลังน้ำใจ: 4126

« ตอบ #2581 เมื่อ: 10 มกราคม 2014, 10:17:30 »

สวัสดีค่ะ สวัสดีค่ะ อ พี่หมอ พีคว่าพี่หมอต้องมีความหลังกับเพลงนี้แน่ๆเลยอ่ะ อิอิ แซวเล่นจ้า

อิอิ รู้ทันอีก
พี่หมอด้วยละครับ
หมอ
พีค
*

« ตอบ #2582 เมื่อ: 10 มกราคม 2014, 10:18:56 »

อ่ะแน่..รู้ว่าจะมาจู๊บแก้มเค้าใช่ม๊ะ  เอียงแก้มหั้ยก่อนเยยยย อิอิ

ซ.หมอฯไอซ์
Hero Mb6
*

« ตอบ #2583 เมื่อ: 10 มกราคม 2014, 10:19:26 »

เด่นร้อย 12589 +49+????(เลขอังกฤษ) = ถูกหวย
หมอ
ซ.หมอฯไอซ์
Hero Mb6
*

« ตอบ #2584 เมื่อ: 10 มกราคม 2014, 10:20:19 »

อิอิ รู้ทันอีก
พี่หมอด้วยละครับ
หมอ

ลืม....
สวัสดีครับคุณพีคคนสวย
หมอ
ซ.หมอฯไอซ์
Hero Mb6
*

« ตอบ #2585 เมื่อ: 10 มกราคม 2014, 10:22:39 »

หน้าต่อไป ขอเพลง เพ้อ ลาบานูน ให้คุณพีคคนสวย ครับ
พี่หมอ
toeyhom
Super Hero7
*

พลังน้ำใจ: 4557

« ตอบ #2586 เมื่อ: 10 มกราคม 2014, 10:22:48 »

อ่ะแน่..รู้ว่าจะมาจู๊บแก้มเค้าใช่ม๊ะ  เอียงแก้มหั้ยก่อนเยยยย อิอิ
ว้าว! รู้ทัน
หอม........ชื่นใจมากๆๆๆๆๆๆๆๆ ส่งใจ ส่งใจ
0
Super Hero7
*

« ตอบ #2587 เมื่อ: 10 มกราคม 2014, 10:25:29 »

สวัสดีค่ะ สวัสดียามเช้าค่ะ ขอบคุณทุกข้อมูลที่แบ่งปันค่ะ
พลอยเติมใจ +1พลังน้ำใจ ให้ค่ะ
    ขอให้มีความสุขมากๆค่ะ ร่ำรวยๆ โชคดีทุกๆเวลา นะค่ะ
+1 love |0Ve y|m love

+1พลังน้ำใจ แทนคำขอบคุณมากนะครับ คุณพลอยสวยและน้ำใจงามนะครับ สำหรับกำลังใจที่มีให้เราชาวโอลิมปัสเสมอมานะครับ ขอให้มีความสุขมากๆๆนะครับ  ว้าว! ขออนุญาตหยิบกาแฟไปทานก่อนจะไปอาบน้ำนะครับ  Thank you ไปด้วยกัน รวยๆ รวยๆ ส่งใจ
พีค
*

« ตอบ #2588 เมื่อ: 10 มกราคม 2014, 10:26:36 »

<a href="http://www.youtube.com/v/eCFImpDH27k?version=2&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;color1=87CEEB&amp;amp;color2=87CEEB&amp;amp&amp;autoplay=1&amp;loop=1" target="_blank">http://www.youtube.com/v/eCFImpDH27k?version=2&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;color1=87CEEB&amp;amp;color2=87CEEB&amp;amp&amp;autoplay=1&amp;loop=1</a>

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มกราคม 2014, 10:42:49 โดย พีค » บันทึกการเข้า
0
Super Hero7
*

« ตอบ #2589 เมื่อ: 10 มกราคม 2014, 10:28:16 »

หน้าต่อไป ขอเพลง เพ้อ ลาบานูน ให้คุณพีคคนสวย ครับ
พี่หมอ
ประกาศ แล้วหน้านี้เพลงไรครับ ท่านอ.หมอที่น่ารักครับ   เย้ เย้  ประกาศ เทพธิดาแสนสวยคุณพีคหน้าต่อไปอย่าลืมนะครับ...เพ้อ..ครับ ผมขอตัวไปอาบน้ำก่อนนะครับ  จะไปอาบน้ำก้อยังไปไม่ถึงไหนเลยอ่ะครับ  หัวเราะ หัวเราะ หัวเราะ เย้ เย้ Run Run Run Run
พีค
*

« ตอบ #2590 เมื่อ: 10 มกราคม 2014, 10:30:16 »

พี่หมอ
ขอบคุณค่ะพี่หมอ เด๋วไปหาก่อนค่ะ  Run Run  ok|อิอิ  แต่หน้านี้พีคให้พี่หมอฟังนะคะ พีคชอบเพลงนี้ค่ะ  หัวเราะฟันร่วง

ใบเตย
Super Hero7
*

พลังน้ำใจ: 4690

« ตอบ #2591 เมื่อ: 10 มกราคม 2014, 10:37:55 »

<a href="http://blog.roodo.com/yuan1028/907aba09.swf" target="_blank">http://blog.roodo.com/yuan1028/907aba09.swf</a>
 +1พลังน้ำใจ love รวยๆ  love
พีค
*

« ตอบ #2592 เมื่อ: 10 มกราคม 2014, 10:39:15 »

พี่หมอ
ประกาศ แล้วหน้านี้เพลงไรครับ ท่านอ.หมอที่น่ารักครับ    เย้ เย้  ประกาศ เทพธิดาแสนสวยคุณพีคหน้าต่อไปอย่าลืมนะครับ...เพ้อ..ครับ ผมขอตัวไปอาบน้ำก่อนนะครับ  จะไปอาบน้ำก้อยังไปไม่ถึงไหนเลยอ่ะครับ  หัวเราะ หัวเราะ หัวเราะ เย้ เย้ Run Run Run Run
รับทราบจ้า รีบไปรีบมานะคะ พีคกำลังถวายข้าวที่วัดหลวงปู่ชาจ้า เด๋วเอารูปลงให้ดูจ้าจะได้บุญทุกคนจร้า  

ซ.หมอฯไอซ์
Hero Mb6
*

« ตอบ #2593 เมื่อ: 10 มกราคม 2014, 10:51:33 »

แต้มดับ สน บน

ซ.หมอฯไอซ์
Hero Mb6
*

« ตอบ #2594 เมื่อ: 10 มกราคม 2014, 10:54:33 »

พี่หมอ
ประกาศ แล้วหน้านี้เพลงไรครับ ท่านอ.หมอที่น่ารักครับ   เย้ เย้  ประกาศ เทพธิดาแสนสวยคุณพีคหน้าต่อไปอย่าลืมนะครับ...เพ้อ..ครับ ผมขอตัวไปอาบน้ำก่อนนะครับ   จะไปอาบน้ำก้อยังไปไม่ถึงไหนเลยอ่ะครับ  หัวเราะ หัวเราะ หัวเราะ เย้ เย้ Run Run Run Run
รับทราบจ้า รีบไปรีบมานะคะ พีคกำลังถวายข้าวที่วัดหลวงปู่ชาจ้า เด๋วเอารูปลงให้ดูจ้าจะได้บุญทุกคนจร้า  

บ้านหมอไกล้ๆหลวงพ่อชาญ วัดบางบ่อ นะครับ
พี่หมอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มกราคม 2014, 10:58:34 โดย ajarnmor » บันทึกการเข้า
subachok21
อาจารย์มงกุฏเพชร C8
*

พลังน้ำใจ: 39871

คนไทยต้องรักแผ่นดินที่เกิด

« ตอบ #2595 เมื่อ: 10 มกราคม 2014, 10:58:50 »

ซ.หมอฯไอซ์
Hero Mb6
*

« ตอบ #2596 เมื่อ: 10 มกราคม 2014, 11:00:12 »

พี่หมอ
ประกาศ แล้วหน้านี้เพลงไรครับ ท่านอ.หมอที่น่ารักครับ   เย้ เย้  ประกาศ เทพธิดาแสนสวยคุณพีคหน้าต่อไปอย่าลืมนะครับ...เพ้อ..ครับ ผมขอตัวไปอาบน้ำก่อนนะครับ   จะไปอาบน้ำก้อยังไปไม่ถึงไหนเลยอ่ะครับ  หัวเราะ หัวเราะ หัวเราะ เย้ เย้ Run Run Run Run
ประวัติหลวงพ่อชา

ฟังหลักธรรมหลวงพ่อชา

พระโพธิญาณเถร นามเดิมว่า ชา ช่วงโชติ เกิดเมื่อวันที่ ๑๗ มิถุนายน พ.ศ.๒๔๖๑ ณ บ้านจิกก่อ หมู่ที่ ๙ ตำบลธาตุ อำเภอ วารินชำราบ จังหวัด อุบลราชธานี ตามประวัติท่านมีจิตฝักใฝ่ธรรมมาแต่เด็กบรรพชาเป็นสามเณรเมื่อเดือนมีนาคม ๒๔๗๔ ได้ ๓ พรรษา แล้วก็ลาสิกขาอุปสมบทเป็นภิกษุเมื่อ พ.ศ. ๒๔๘๒ ปี พ.ศ. ๒๔๘๔ ออกศึกษาปริยัติต่างถิ่นโดยเริ่มที่วัดสวนสวรรค์ อ.พิบูลมังสาหาร จ.อุบลราชธานี การที่ท่านบวชแต่เยาว์วัยยังผลให้ท่านมีโอกาสศึกษาเล่าเรียนทางโลกเพียงแค่ชั้นประถมปีที่ ๑

หลวงพ่อชาเป็นผู้สนใจธรรมมาก ท่านมีความปรารถนาอยากรู้แจ้งเห็นจริงตามคำสอนของพระพุทธองค์ จึงเริ่มศึกษาธรรมจากสำนักต่าง ๆ หลายสำนักระยะแรกในช่วงปี พ.ศ. ๒๔๘๕-๒๔๘๖ ศึกษาปริยัติธรรมกับพระมหาแจ้ง วัดเค็งใหญ่ อ.อำนาจเจริญ จ.อุบลราชธานี และพระครูอรรถธรรมวิจารณ์ วัดหนองหลัก อ.ม่วงสามสิบ จ.อุบลราชธานี ปี ๒๔๘๖ เมื่อโยมบิดาถึงแก่กรรม หลวงพ่อชาสิ้นภาระห่วงใย มองเห็นความเป็นอนิจจังของชีวิต หลังจากสอบนักธรรมเอกได้เกิดเบื่อหน่ายด้านปริยัติ พิจารณาว่าไม่ใช้ทางพ้นทุกข์ ประสงค์จะศึกษาด้านวิปัสสนาธุระบ้าง จึงออกธุดงค์ตั้งแต่ปี พ.ศ. ๒๔๘๙ เพื่อค้นหาอาจารย์ที่จะสอนด้านวิปัสสนาธุระ โดยระยะแรกมุ่งหน้าไปจังหวัดสระบุรี-ลพบุรี ที่ลพบุรีมุ่งตรงมาที่สำนักวัดป่าของหลวงพ่อเภา แต่น่าเสียดายที่หลวงพ่อเภามรณภาพเหลือแต่อาจารย์วันลูกศิษย์ จึงได้แต่ศึกษาระเบียบข้อปฏิบัติที่หลวงพ่อเภาวางไว้ และจากอาจารย์วัน อาจารย์ที่สำคัญอีกองค์หนึ่ง คืออาจารย์ชาวเขมร (ซึ่งธุดงค์จากเขมรมาไทย และมุ่งไปพม่า) เป็นผู้วางหลักแนวทางปฏิบัติโดยใช้หนังสือ บุพพสิกขาวรรณนาวินัยกถา ซึ่งแต่งโดยพระอมรมภิรักขิต (เกิด) ในคณะธรรมยุตินิกาย หลวงพ่อชาจึงได้ใช้หนังสือบุพพสิกขาวรรณนาวินัยกถา เป็นข้อกำหนดเกี่ยวกับวัตรปฏิบัติของพระสงฆ์ในวัดหนองป่าพงและสาขามาจนทุกวันนี้

ปี ๒๔๙๐ หลังจากจำพรรษาที่เขาวงกต อยู่ได้หนึ่งพรรษา ได้ทราบข่าวว่าท่านพระอาจารย์มั่น ภูริทัตโต (หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต) เป็นผู้มีคุณธรรมสูงทั้งเชี่ยวชาญด้านวิปัสสนาธุระ มีประชาชนเคารพเลื่อมใสมาก จึงเดินทางมาที่วัดหนองผือนาใน อำเภอพรรณานิคม จังหวัดสกลนครวันแรกย่างเหยียบเข้าสำนัก เห็นบริเวณร่มรื่น ปฏิปทาของพระภิกษุเคร่งครัดเป็นที่น่าเลื่อมใสศรัทธา หลวงปู่มั่นได้เทศนาสั่งสอนเกี่ยวกับหลักธรรม อาทิศีลนิเทศ ปัญญานิเทศ พละ ๕ อิทธิบาท ๔ ให้แก่หลวงพ่อชาและศิษย์จนเป็นที่พอหายสงสัย สิ่งที่น่าสังเกตคือหลวงปู่มั่นไม่มีความคิดที่จะให้หลวงพ่อชาแปลงนิกายเป็นธรรมยุติกาย ท่านให้ข้อชี้แจ้งเป็นปรัชญาคมคายว่าในความเป็นภิกษุที่แท้จริงไม่ได้มีนิกาย ทั้งหมดคือพระสงฆ์สาวกของพระพุทธองค์ ดังคำกล่าวของหลวงปู่มั่นต่อหลวงพ่อชาว่า “ ไม่ต้องสงสัยนิกายทั้งสอง ” หลังจากฟังเทศน์จากหลวงปู่มั่น หลวงพ่อชามีจิตอิ่มเอิบ เป็นสมาธิ และได้ยึดคำสอนปฏิปทาของท่านไว้เป็นแนวปฏิบัติต่อไปองค์ที่ตรัสว่า “ ทำตนให้ตั้งอยู่ในคุณอันสมควรเสียก่อน แล้วจึงสอนคนอื่นทีหลัง จึงจักไม่เป็นบัณฑิตสกปรก ” ดังนั้นไม่ว่าจะทำกิจวัตรอันใด เช่น กวาดวัด จัดที่ฉันล้างบาตร นั่งสมาธิ ตักน้ำ ทำวัตร สวดมนต์ เดินจงกรม ในระหว่างวันพระถือเนสัชชิไม่นอนตลอดคืน หลวงพ่อชาลงมือทำเป็นตัวอย่างของศิษย์โดยถือหลักว่า “ สอนคนด้วยการทำให้ดู ทำเหมือนพูด พูดเหมือนทำ ” ดังนั้นศิษย์และญาติโยมจึงเกิดความเลื่อมใสเคารพยำเกรงในปฏิปทาที่หลวงพ่อดำเนินอยู่

ในระยะแรกของการมาอยู่ป่าพงค่อนข้างลำบาก ชาวบ้าน ญาติโยมผู้ศรัทธาเข้ามาสร้างวัดเป็นกระท่อมเล็ก ๆ ให้ได้อาศัย ไข้ป่าชุกชุม เพราะเป็นป่าทึบ เมื่อเจ็บป่วยยารักษาก็หายาก โยมอุปัฏฐากยังน้อย อาหารการกินฝืดเคือง แต่กระนั้นหลวงพ่อก็ไม่เคยออกปากของญาติโยม แม้จะเลียบเคียงก็ยังไม่ยอมทำ ปล่อยให้ผู้พบเห็นพิจารณาด้วยตนเอง เดือนต่อมาเกิดสำนักชีขึ้นที่วัดเพื่อสนองคุณต่อโยมมารดาให้ได้ปฏิบัติธรรม โยมแม่พิมพ์จึงเป็นแม่ชีคนแรกของวัดหนองป่าพง และมีแม่ชีติดต่อกันมาถึงปัจจุบันเป็นจำนวนมากและทางวัดมีการแบ่งเขตสงฆ์เขตชีไว้เรียบร้อยไม่ก้าวกายปะปนกัน

วัดหนองป่าพงได้รับอนุญาตให้สร้างในปี ๒๕๑๓ ปี ๒๕๑๖ หลวงพ่อได้รับแต่งตั้งเป็นเจ้าอาวาสวัดหนองป่าพงและได้รับสมณศักดิ์เป็นพระราชาคณะที่ “ พระโพธิญาณเถร ” ปี ๒๕๑๙ สิ้นเงิน ๕ ล้านบาท ปี ๒๕๒๐ ได้เดินทางไปประกาศสัจธรรมในภาคพื้นยุโรปเป็นครั้งแรกปี ๒๕๒๒ ได้เดินทางไปอังกฤษ อเมริกา คานาดา เพื่อประกาศสัจธรรม เป็นครั้งที่ ๒

ปี ๒๕๒๕ หลวงพ่อชาอาพาธ เป็นโรคเกี่ยวกับสมอง มีอาการเวียนศีรษะความจำเสื่อม จนต้องผ่าตัดสมอง หลังจากการผ่าตัด ท่านไม่สามารถพูดได้เคลื่อนไหวไม่ได้ ต้องอาศัยพระภิกษุในวัดช่วยปรนนิบัติเอาใจใส่ดูแลอย่างใกล้ชิด การบริหารวัดทั้งหมดมอบให้อาจารย์เหลื่อมเป็นผู้รักษาการแทน

หลวงพ่อชาถึงแก่มรณภาพเมื่อวันที่ ๑๖ มกราคม ๒๕๓๕ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ เสด็จพระราชดำเนินไปพระราชทานเพลิงศพ เมื่อวันที่ ๑๖ มกราคม ๒๕๓๖

วัดหนองป่าพง

วัดหนองป่าพง เป็นวัดป่าฝ่ายอรัญวาสี ตั้งอยู่ที่ตำบลโนนผึ้ง อ.วารินชำราบ จ.อุบลราชธานี เป็นสำนักปฎิบัติธรรมที่แวดล้อมด้วยธรรมชาติอันสงบเงียบ มีบรรยากาศอันร่มรื่น เหมาะแก่การปฎิบัติธรรม สร้างโดยหลวงพ่อชา สุภทโท หรือ พระโพธิญาณเถระ

ประวัติความเป็นมา

ระหว่างที่มาอยู่วัดหนองป่าพง หลวงพ่อได้ยึดหลักคำสอนของพระพุทธองค์ที่ตรัสว่า " ทำตนให้ตั้งอยู่ในคุณธรรมสมควรเสียก่อน แล้วจึงสอนคนอื่นที่หลัง จึงจะไม่เป็นบัณฑิตสกปรก" ฉะนั้นไม่ว่าจะทำกิจวัตรอันใด เช่น การกวาดลานวัด จัดที่ฉัน ล้างบาตร นั่งสมาธิ ตักน้ำ ทำวัตร หลวงพ่อจะลงมือทำเป็นตัวอย่างของศิษย์โดยยึดหลักว่า "สอนคนด้วยการทำให้ดู ทำเหมือนพูดพูดเหมือนทำ" ดังนั้นศิษย์ และญาติโยมจึงเกิดความเคารพเลื่อมใสในปฏิปทาที่หลวงพ่อดำเนินอยู่

ศิลปสถาปัตยกรรม
นอกจากจะเป็นที่บำเพ็ญสมณธรรมของพระธุดงค์กรรมฐานสายพระอาจาย์มั่น ภูริทตโต แล้ววัดหนองป่าพงยังเป็นที่สำคัญด้านสถาปัตยกรรม ผสมผสานระหว่างศิลปะอีสานกับศิลปะร่วมสมัย อาทิ การก่อสร้างโบสถ์ วิหาร พิพิธภัณฑ์ และเจดีย์ที่บรรจุอัฐิหลวงพ่อชา

โบสถ์วัดหนองป่าพง
เป็นอุโบสถอเนกประสงค์สมัยใหม่ที่เอื้อต่อประโยชน์ใช้สอย พื้นอุโบสถยกลอยจากพื้นดิน เบื้องล่างเป็นถังเก็บน้ำฝนตัดสิ่งประดับฟุ่งเฟื่อย อาทิ ช่อฟ้า ใบระกา ไม่มีผนังประตูหน้าต่าง สามารถจุคนได้จำนวนประมาณ 200 กว่าคน เสาอาคารและผนังประดับด้วยเครื่องปั้นดินเผา อีสานจากบ้านด่านเกวียนวิหาร เป็นลักษณะศิลปแบบอีสานเรียบง่ายแต่เน้นประโยชน์ใช้สอย สามารถจุประชาชนได้ เป็นนับพันคน

เจดีย์บรรจุอัฐิหลวงพ่อชา
มีรูปแบบสถาปัตยกรรมผสมผสานระหว่างสถาปัตยกรรมอีสานกับ ล้านช้าง

ความสำคัญต่อชุมชน
วัดหนองป่าพงเป็นต้นแบบของวัดป่ากว่า 100 แห่งในประเทศไทย และอีกหลายแห่งในยุโรป ออสเตรเลีย และแคนาดา หลวงพ่อชาเป็นตัวอย่าง ของพระสงฆ์ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ แม้จะมีศาสนิกชนมากมายแต่ก็ไม่สร้าง ความแตกแยกให้เกิดนิกาย หรือเข้าไปพัวพันกับการเมืองจนเป็นเรื่อง แตกแยก วัดเน้นความเรียบง่าย ใกล้ชิดธรรมชาติ ไม่ฟุ่งเฟือยหรือสะสม คงความเป็นพุทธ คือ ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน อย่างแท้จริง หน้าที่หลักของ พระสงฆ์ คือ เป็นที่พึ่งทางจิตใจ อบรมสั่งสอนให้ศาสนิกชนปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบตามหลักแห่งพระพุทธศาสนา

วัดหนองป่าพงมีเนื้อที่ประมาณ 300 ไร่ ประกอบด้วย โบสถ์ วิหาร พิพิธภัณฑ์พระโพธิญาณเถระ กุฏิพยาบาลหลวงพ่อชา กุฎิพระ กุฎิแม่ชี กุฎิหลวงพ่อชา

หลวงปู่มั่น อาจารย์หลวงพ่อชา

หลวงพ่อชา กับ พระฝรั่ง                    พระฝรั่งรูปแรก ท่านอาจารย์สุเมโท

หมวก
Super Hero7
*

พลังน้ำใจ: 7326

« ตอบ #2597 เมื่อ: 10 มกราคม 2014, 11:04:15 »

+1พลังน้ำใจ ขอบคุณ
0
Super Hero7
*

« ตอบ #2598 เมื่อ: 10 มกราคม 2014, 11:40:25 »

เด่นร้อย 12589 +49+????(เลขอังกฤษ) = ถูกหวย
หมอ
Thank you Thank you ผมชอบจุงเบยยนะครับ...ถูกหวย..ครับ  Thank you Thank you รวยๆ รวยๆ Thank you Thank you หลังจากวิ่-ง ผ่านน้ำก๊าบบบ  เย้เย้ เย้เย้ เย้ เย้
0
Super Hero7
*

« ตอบ #2599 เมื่อ: 10 มกราคม 2014, 11:42:15 »

+1พลังน้ำใจ ขอบคุณ
+1พลังน้ำใจ แทนคำขอบคุณมากนะครับ สำหรับกำลังใจที่มีให้เราชาวโอลิมปัสเสมอมานะครับ คุณหมวกที่น่ารัก ครับ ขอให้มีความสุข กับวันศุกร์ ครับ ขอให้ร่ำรวยไปด้วยกันนะครับ  Thank you ไปด้วยกัน รวยๆ รวยๆ ส่งใจ
แท็ก:
หน้า: 1 ... 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 [104] 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 119 ... 164   ขึ้นบน
  พิมพ์